[Hỏi] Công ty e đang nợ nhân viên 5 tháng bhxh. Và ko có khả năng chi trả. Vậy em có thể chốt sổ đến thời điểm công ty đóng đủ tiền ko?

• Tạo bởi Gia ly
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
G

Gia ly

Guest
Mọi người cho em hỏi nhờ với ạ. Công ty e đang nợ nhân viên 5 tháng bhxh. Và ko có khả năng chi trả. Vậy em có thể chốt sổ đến thời điểm công ty đóng đủ tiền và làm thủ tục nhận bh 1 lần được ko ạ?
Em cảm ơn ạ

Bình luận hay nhất
Chào bạn, việc công ty nợ mà muốn chốt sổ thi phải làm công văn đề nghị bảo hiểm xã hội chốt đến thời điểm đóng. Còn về vấn đề nhận bảo hiểm xã hội một lần thi phải chốt được toàn bộ quá trình đóng vào sổ mới được nhận BHXH 1 lần bạn nhé. Vậy nên hơi rắc rối đó bạn ạ.
Bạn xem video này để hiểu thêm nhé:
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, việc công ty nợ mà muốn chốt sổ thi phải làm công văn đề nghị bảo hiểm xã hội chốt đến thời điểm đóng. Còn về vấn đề nhận bảo hiểm xã hội một lần thi phải chốt được toàn bộ quá trình đóng vào sổ mới được nhận BHXH 1 lần bạn nhé. Vậy nên hơi rắc rối đó bạn ạ.
Bạn xem video này để hiểu thêm nhé:

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
tks chị, mình phải nhờ cty làm đơn đề nghị chốt chứ mình ko tự chốt đến thời điểm cty đóng cho mình được hả chị?
Đúng rồi bạn ạ, phải để công ty là công văn lên BHXH đề nghị việc chốt sổ cho nhân viên đến tháng đóng tiền và xin khi nào hoàn thành nợ thì sẽ chốt chỗ con lại sau. Cài này chỉ có công ty làm được thôi chứ người lao động không thể tự làm được đau nha