[Hỏi] công ty bắt đóng tiền phạt vậy có đúng luật không các chị?

  • Tạo bởi Lê Hùng
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, việc bạn nghỉ ngang là bạn đang nghỉ việc trái quy định của pháp luật. Do đó, bạn phải bồi thường cho công ty khi bạn nghỉ trái luật. Mức phạt là theo Điều 43 Bộ luật lao động 2019 nhé. Còn việc chốt sổ là họ cố giữ để yêu cầu bạn bồi thường đó,
Điều 43 Bộ luật lao động 2019:
"Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."
 

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em nghỉ ngang, hiện muốn chốt sổ mà công ty bắt đóng tiền phạt vậy có đúng luật không các chị?
Chào bạn, khi người lao động nghỉ việc thì dù nghỉ việc đúng hay nghỉ hàng thì công ty vẫn phải có trách nhiệm chôt sổ cho bạn. Còn việc công ty nói là phải nộp phạt thì mới chốt sổ BHXH là họ muốn bắt bạn hoàn thanh việc bồi thường thôi.
Bộ luật lao động năm 2019 quy định việc bắt bạn phải bồi thường khi nghỉ ngang bạn nhé.