[Hỏi] công ty bắt đóng tiền phạt vậy có đúng luật không các chị?

  • Tạo bởi Hoà Lê
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Em nghỉ ngang, hiện muốn chốt sổ mà công ty bắt đóng tiền phạt vậy có đúng luật không các chị?
Chào bạn, công ty bắt bạn phải bồi thường đó là khoản phạt do bạn nghỉ ngang chứ không phải là muốn chốt sổ phải nộp phạt nha bạn.Vì vậy, bạn nghỉ ngang bạn phải nộp phạt xong cho công ty đi nhé. Bạn xem quy định về nộp phạt đây nhé: -Điều 43 Bộ luật lao động năm 2019
"Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."
 

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, bạn nghỉ ngang thì theo bộ luật dân sự công ty bắt bạn bồi thường tiền lương số ngày không báo trước và nửa tháng lương tiền phạt là đúng rồi bạn nhé. Vậy nên bạn cần bồi thường đầy đủ để đảm bảo giải quyết toàn bộ quyền lợi của mình, đặc biệt là lấy được sổ bảo hiểm về không phiền lắm