[Hỏi] Con Em Năm Nay Vào Lớp 1 Mà Nhà Trường Bảo Đóng BHYT × 14 Tháng, Chứ Ko Phải 12 Tháng. Cách Tính Này Đúng Hay Sai?

• Tạo bởi Thuy_hanh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Thuy_hanh

Guest
Cả nhà cho em hỏi với ạ. Con em năm nay vào lớp 1 mà nhà trường bảo đóng BHYT × 14 tháng, chứ ko phải 12 tháng. Lý do là con em đang ở lớp mầm non lên đóng nối theo lớp mần non lên lớp 1, và sinh tháng 10, dư 2 tháng lên + 12 tháng = 14 tháng × số tiền bảo hiểm phải đóng hàng tháng. Và đóng luôn 1 năm. Cách tính này đúng hay sai? Ai am hiểu chỉ cho em rõ đc ko? Chứ em hiện giờ vẫn ko hiểu cách tính này.

Bình luận hay nhất
Cả nhà cho em hỏi với ạ. Con em năm nay vào lớp 1 mà nhà trường bảo đóng BHYT × 14 tháng, chứ ko phải 12 tháng. Lý do là con em đang ở lớp mầm non lên đóng nối theo lớp mần non lên lớp 1, và sinh tháng 10, dư 2 tháng lên + 12 tháng = 14 tháng × số tiền bảo hiểm phải đóng hàng tháng. Và đóng luôn 1 năm. Cách tính này đúng hay sai? Ai am hiểu chỉ cho em rõ đc ko? Chứ em hiện giờ vẫn ko hiểu cách tính này.
Chào chị, họ tính như vậy là đúng rồi chị ạ. Đối với các bé lên lớp 1 sẽ đặc biệt hơn ạ, cụ thể:
- Bé nào sinh trước ngày 30/09 thì sẽ đóng BHYT là 15 tháng (gồm tháng 10,11,12 của năm nay và 12 tháng của năm sau)
- Bé nào sinh sau ngày 30/09 thì sẽ đóng BHYT giảm số tháng tương ứng ạ. Ví dụ sinh tháng 12 thì chỉ đóng BHYT 12...
19/3/21
1,768
24
38
Chào chị, họ tính như vậy là đúng rồi chị ạ. Đối với các bé lên lớp 1 sẽ đặc biệt hơn ạ, cụ thể:
- Bé nào sinh trước ngày 30/09 thì sẽ đóng BHYT là 15 tháng (gồm tháng 10,11,12 của năm nay và 12 tháng của năm sau)
- Bé nào sinh sau ngày 30/09 thì sẽ đóng BHYT giảm số tháng tương ứng ạ. Ví dụ sinh tháng 12 thì chỉ đóng BHYT 12 tháng của năm sau thôi ạ. Sinh tháng 10 thì đóng BHYT là 14 tháng (gốm tháng 11, 12 của năm nay và 12 tháng của năm sau).
Vì thẻ BHYT của các cháu trước đây sẽ hưởng đến tròn 72 tháng tuổi, tức đủ 6 tuổi đấy ạ.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, con bạn sinh vào tháng mấy. Nếu con bạn sinh vào tháng 10 thì phải đóng BHYT là 14 tháng là đúng rồi, 14 tháng sẽ bao gồm tháng 11 và tháng 12/2021 và 12 tháng của năm 2022 bạn ạ.