[Hỏi] Có Phải Nếu Lãnh Tiền Bảo Hiểm Thất Nghiệp 11 Tháng Rồi Thì Có Phải Là Số Bảo Hiểm Đã Chốt Rồi Ko?

• Tạo bởi Phạm Quốc Châu
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
P

Phạm Quốc Châu

Guest
MN ơi chỉ giúp tôi với. Có phải nếu lãnh tiền bảo hiểm thất nghiệp 11 tháng rồi thì có phải là số bảo hiểm đã chốt rồi ko? Tôi năm nay 50 tuổi đã lãnh bảo hiểm thất nghiệp 11 tháng rồi và đã đóng bảo hiểm 20 năm vậy làm thủ tục gì? Làm ở đâu để sau này có lương hưu? Mn chỉ giúp tôi với, chân thành cám ơn.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
MN ơi chỉ giúp tôi với. Có phải nếu lãnh tiền bảo hiểm thất nghiệp 11 tháng rồi thì có phải là số bảo hiểm đã chốt rồi ko? Tôi năm nay 50 tuổi đã lãnh bảo hiểm thất nghiệp 11 tháng rồi và đã đóng bảo hiểm 20 năm vậy làm thủ tục gì? Làm ở đâu để sau này có lương hưu? Mn chỉ giúp tôi với, chân thành cám ơn.
Chào bạn, bạn 50 tuổi thì bạn chưa đủ tuổi nghỉ hưu đâu ạ, vì nam hiện tại là 60 tuổi 6 tháng còn nữ thì 55 tuổi 8 tháng nên vẫn chưa được về hưu bạn nhé. Bạn đã lãnh xong bảo hiểm thất nghiệp nếu còn thời gian đóng BHTN chưa hưởng thì bạn cầm sổ và giấy tờ đi chốt bảo lưu lại thời gian đóng (cái này trên trung tâm giới thiệu việc làm sẽ hướng dẫn bạn). Sau đó thì bạn cứ cầm sổ và chờ đủ tuổi rồi làm chế độ hưu trí nha bạn

19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, sổ đã chốt hay chưa thì bạn mở trang cuối của sổ sẽ biết, với cả sổ bảo hiểm không thể tự chốt mà phải do bạn đi chốt hoặc công ty chốt cho bạn. Nếu bạn nhận trợ cấp thất nghiệp mà còn thời gian đóng bảo lưu thì sẽ phải đi chốt lại mai sau mới đi lãnh các chế độ khác được.
Bạn năm nay 50 tuổi thì chưa đủ duổi về hưu được đâu nhé, phải chờ đủ tuổi nam là trên 60 và nữa là hơn 50 tuổi đó. Khi đó mới làm hưu được bạn nhé, bạn làm chế độ hưu thì chỉ cần cầm sổ hộ khẩu, sổ BHXH , chứng minh thư lên bảo hiểm huyện nơi bạn ở để làm là được thôi nhé

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới