Có bầu 2 tháng nghỉ việc được không anh chị?

• Tạo bởi Mãi Mãi
  • Start date
M

Mãi Mãi

Guest
Chào các anh chị, em có bầu 2 tháng rồi và hiện tại không muốn đi làm nữa, em làm công ty này được 4 năm rồi, vậy em có thể nghỉ thai sản bây giờ được không? Cảm ơn anh chị trả lời.

19/3/21
1,768
24
38
Chào ban, nếu bạn muốn nghỉ việc bây giờ thì được nhé chứ nghỉ thai sản khi mới bầu 02 tháng thì không có đâu bạn nha. Mình khuyên bạn nên đóng cố 1 2 tháng nữa thì sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, khi đó bạn nghỉ, sau này sinh con xong thì tự đi làm chế độ thai sản, chứ hiện mới bầu 2 tháng nghỉ luôn thì không đủ điều kiện hưởng thai sản đâu.
Vì điều kiên để hưởng chế độ thai sản là đóng đủ 6 tháng BHXH trong 12 tháng trước khi sinh con thì hiện bạn mới đóng được 5 tháng thôi, nên cố đóng thêm 1 2 tháng nữa bạn nhé.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào các anh chị, em có bầu 2 tháng rồi và hiện tại không muốn đi làm nữa, em làm công ty này được 4 năm rồi, vậy em có thể nghỉ thai sản bây giờ được không? Cảm ơn anh chị trả lời.
Chào bạn, trường hợp này bạn đang muốn nghỉ hẳn việc hay chỉ nghỉ thai sản. Nếu nghỉ hẳn việc thì bạn nghỉ lúc nào cũng được, còn nghỉ thai sản phải đúng theo quy định.
Lưu ý: bạn muốn được hưởng chế độ thai sản, bạn cần đóng bảo hiểm xã hội thêm ít nhất 1 2 tháng nữa thì khi sinh con mới được nhận tiền thai sản 6 tháng bạn nhé. Chỉ cho bạn 1 cách là, bạn đóng thêm 1 2 tháng nữa ở công ty, sau đó nghỉ việc hẳn, chốt sổ về nhà chờ sinh, sau khi sinh xong thì từ làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản bạn nhé. Giờ bạn mà nghỉ luôn thì hơi phí đó bạn