[Hỏi] Có Ai Gặp Trường Hợp Này Rồi Cho Em Xin Cách Xử Lý Để Hưởng Chế Độ Thai Sản Với Ạ.

• Tạo bởi Giang Đinh thu
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
G

Giang Đinh thu

Guest
Có ai gặp trường hợp này rồi cho em xin cách xử lý để hưởng chế độ thai sản với ạ.
Bạn em bầu 6 tháng đến tháng 2/2022 sinh. Hiện tại đang đóng bảo hiểm ở cty đang làm được 8 tháng nhưng hết tháng 11 này nghỉ mà công ty không cho tiếp tục đóng.
Liệu có thể tự đóng ở địa phương rồi đến tháng 2/2022 rồi đi làm chế độ thai sản được không? hoặc có thể xin nghỉ thai sản từ bây giờ và tháng 2/2022 mới làm thủ tục hưởng thai sản? (công ty đang làm chỉ cho báo cắt giảm lao động mà không báo giảm nghỉ thai sản)
Xin 500ace cho em hướng giải quyết. Thanks all

19/3/21
1,768
24
38
Có ai gặp trường hợp này rồi cho em xin cách xử lý để hưởng chế độ thai sản với ạ.
Bạn em bầu 6 tháng đến tháng 2/2022 sinh. Hiện tại đang đóng bảo hiểm ở cty đang làm được 8 tháng nhưng hết tháng 11 này nghỉ mà công ty không cho tiếp tục đóng.
Liệu có thể tự đóng ở địa phương rồi đến tháng 2/2022 rồi đi làm chế độ thai sản được không? hoặc có thể xin nghỉ thai sản từ bây giờ và tháng 2/2022 mới làm thủ tục hưởng thai sản? (công ty đang làm chỉ cho báo cắt giảm lao động mà không báo giảm nghỉ thai sản)
Chào bạn, chỉ cần đóng đủ bảo hiểm 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con là đủ điều kiện hưởng chế độ thái sản rồi, nếu công ty cho nghỉ thì chốt sổ mai sau sinh con thì tự làm chế độ là được. Ở đây, bạn chỉ cần tính 12 tháng trước sinh từ tháng 1/2021 đến 2/2022 mà đóng được 6 tháng BHXH là được nha. Nghỉ báo công ty chốt sổ sau đó chờ sinh tự làm hồ sơ lãnh thai sản là được thôi à.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, nếu em nói rõ hơn là em đóng bảo hiểm ở công ty được 8 tháng là từ tháng nào đến tháng nào thì chị sẽ tư vấn cho em cụ thể hơn, nếu 8 tháng đóng BHXH đó của em mà đóng được trong khoảng thời gian từ 2/2021 đến 1/2022 thì thừa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản rồi nhé. Nếu đủ rồi thì cứ mạnh dạn kêu công ty báo giảm, chốt sổ bảo hiểm và trả sổ cho em. Sau đó thì khi nào sinh tự đi làm thai sản, còn muốn có BHYT dùng đi sinh thì nghỉ việc ra phường mua luôn bảo hiểm y tế nhé