[Hỏi] Chồng em đang nằm viện. Mà xí nghiệp bus báo giảm BHXH VÀ BHYT của t8 là nghỉ k lương, có cách nào để đóng riêng BHYT tháng 8 hưởng bhyt ko ạ?

• Tạo bởi Nhat Lan
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Nhat Lan

Guest
Em có chút vấn đề mong mng giải đáp giúp em với ah.
Chẳng là chồng em đang nằm viện. Mà xí nghiệp bus cua chồng em báo giảm BHXH VÀ BHYT của t8 là nghỉ k lương rồi thì em có cách nào để đóng riêng BHYT tháng 8 để em được hưởng quyền lợi điều trị nội trú không ah.

Bình luận hay nhất
Chẳng là chồng em đang nằm viện. Mà xí nghiệp bus cua chồng em báo giảm BHXH VÀ BHYT của t8 là nghỉ k lương rồi thì em có cách nào để đóng riêng BHYT tháng 8 để em được hưởng quyền lợi điều trị nội trú không ah.
Chào em, đóng riêng BHYT thì không có quy định đó đâu em ạ. Em thỏa thuận với xí nghiệp của chồng để em tự đóng tiền BHXH, BHYT của chồng em tháng 8 để dùng được thẻ em nhé. Nếu tự đóng thì sẽ đóng 32% trên mức lương đó. Em báo xí nghiệp là họ sẽ báo tăng đóng BHXH cho chồng em tháng 8 đẻ mà lấy thẻ đi điều trị em nhé
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, đóng riêng BHYT thì không có quy định đó đâu em ạ. Em thỏa thuận với xí nghiệp của chồng để em tự đóng tiền BHXH, BHYT của chồng em tháng 8 để dùng được thẻ em nhé. Nếu tự đóng thì sẽ đóng 32% trên mức lương đó. Em báo xí nghiệp là họ sẽ báo tăng đóng BHXH cho chồng em tháng 8 đẻ mà lấy thẻ đi điều trị em nhé

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, bạn gọi điện lên xí nghiệp xin đóng tự nguyện 1 2 tháng thì chồng bạn mới có thẻ BHYT để dùng nhé, Bạn gọi luôn để xí nghiệp làm hồ sơ báo tăng lại cho chòng bạn. Sau đó là thẻ của chồng bạn sẽ có giá trị sử dụng luôn bạn nhé

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới