[Hỏi] Chồng e làm cty đón bh cg dc hơn 2 năm rồi ạ. Nếu e sinh chồng e sẽ được hưởng tiền thai sản 07 ngày nuôi e trong bv hay như nào ạ?

• Tạo bởi Thuý Vân
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Thuý Vân

Guest
Mọi người cho e hỏi. Chồng e làm cty đón bh cg dc hơn 2 năm rồi ạ. Nếu e sinh chồng e sẽ được hưởng tiền thai sản 07 ngày nuôi e trong bv hay như nào ạ. Tại e có bà chị c sinh con 2019 thì c nói chồng chỉ được hưởng tiền 07 ngày nuôi vợ ở bv đối với ng vợ sinh mổ ạ. Còn năm 2021 thì vẫn y vậy hay có thay đổi k ạ. E cảm ơn ạ

Bình luận hay nhất
Chào em, đối với chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con thì nếu vợ sinh mổ thì chồng được nghỉ 7 ngày hưởng nguyên lương, vợ sinh thường thì chồng được nghỉ 5 ngày bạn nhé. Mà không rõ bạn có đủ điều kiện hưởng chế đô thai sản không,nếu không đủ điều kiện thì chồng còn được hưởng thêm trợ cấp 1 lần khi vợ sinh bằng 2 lần mức lương cơ sở nữa nhé (gần 3tr đấy)

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, đối với chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con thì nếu vợ sinh mổ thì chồng được nghỉ 7 ngày hưởng nguyên lương, vợ sinh thường thì chồng được nghỉ 5 ngày bạn nhé. Mà không rõ bạn có đủ điều kiện hưởng chế đô thai sản không,nếu không đủ điều kiện thì chồng còn được hưởng thêm trợ cấp 1 lần khi vợ sinh bằng 2 lần mức lương cơ sở nữa nhé (gần 3tr đấy)

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người cho e hỏi. Chồng e làm cty đón bh cg dc hơn 2 năm rồi ạ. Nếu e sinh chồng e sẽ được hưởng tiền thai sản 07 ngày nuôi e trong bv hay như nào ạ. Tại e có bà chị c sinh con 2019 thì c nói chồng chỉ được hưởng tiền 07 ngày nuôi vợ ở bv đối với ng vợ sinh mổ ạ. Còn năm 2021 thì vẫn y vậy hay có thay đổi k ạ. E cảm ơn ạ
Chào em, năm 2021 không có gì thay đổi em nhé, cụ thể là, nếu vợ sinh mổ thì chồng được nghỉ ngày chăm vợ sinh, và hưởng nguyên lương do BHXH chi trả (tiền lương của công ty những ngày nghỉ chăm vợ không được nhận nhé)
Nếu em không được nhận thai sản thì chồng em còn được thêm 1 khoản tiền trợ cấp 1 lần cho con khi sinh bằng 2 lần lương cơ sở, lương cơ sở là 1.490.000 * 2 e nhé.
em có thể xem thêm ở đây: