[Hỏi] Cho mình hỏi là trợ cấp thất nghiệp sau 3 tháng nghỉ việc ko lãnh thì coi như là mất đúng ko ạ.

• Tạo bởi Hữu Phước
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hữu Phước

Guest
Cho mình hỏi là trợ cấp thất nghiệp sau 3 tháng nghỉ việc ko lãnh thì coi như là mất đúng ko ạ.Mình biết là được bảo lưu nhưng vì mình ngưng luôn ko đóng BHXH nữa thì có cách nào để lấy được tiền trợ cấp thất nghiệp không ạ?

19/3/21
1,768
24
38
Cho mình hỏi là trợ cấp thất nghiệp sau 3 tháng nghỉ việc ko lãnh thì coi như là mất đúng ko ạ.Mình biết là được bảo lưu nhưng vì mình ngưng luôn ko đóng BHXH nữa thì có cách nào để lấy được tiền trợ cấp thất nghiệp không ạ?
Chào bạn, đúng là không lãnh sẽ không mất nhưng đươc bảo lưu. CÒn do bạn ngưng hẳn mà không đóng nữa, thì chỉ còn cách bạn xin đóng nhờ ở 1 chỗ nào đó để đủ điều kiện hưởng thất nghiệp rồi rút hết tiền thất nghiệp ra. Sau đó, dừng hẳn việc đóng và sau 1 năm nghỉ việc thì đi rút BHXH 1 lần thôi bạn nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, khi bạn xác định ngừng thì không lấy được số tháng thất nghiệp kia đâu. Nếu bạn muốn lấy hết thất nghiệp ra chỉ còn cách bạn đi đóng thêm vào, sau đó đủ điều kiện thì lại rút hết ra. Rút xong thì đóng sổ lại và chờ rút 1 lần thôi bạn ạ. Vì bảo hiểm thất nghiệp muốn rút ra thì phải có điều kiện là đóng được 12 tháng trong 24 tháng trước khi nghi và phải còn thời hạn nộp hồ sơ là 3 tháng.