[Hỏi] Cho m hỏi xíu bạn nào đã đăng ký xong phần hỗ trợ cho NLĐ bị ảnh hưởng do dịch covid chưa a?

• Tạo bởi Ái Diễm
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Hi!nhóm m có ai làm nhân sự ko nhỉ? Cho m hỏi xíu bạn nào đã đăng ký xong phần hỗ trợ cho NLĐ bị ảnh hưởng do dịch covid chưa a?xin chỉ giáo với!cảm ơn nhiều!
Chào bạn, bên bạn là trường hợp NLĐ tạm hoãn hợp đồng do dịch covid hay là tạm ngừng việc do vị cách ly phong toản vậy. Không biết bạn đã xem hướng dẫn tại QUyết định 23 chưa? Có gì mắc mình sẽ hướng dẫn cho bạn?
19/3/21
1,768
24
38
Hi!nhóm m có ai làm nhân sự ko nhỉ? Cho m hỏi xíu bạn nào đã đăng ký xong phần hỗ trợ cho NLĐ bị ảnh hưởng do dịch covid chưa a?xin chỉ giáo với!cảm ơn nhiều!
Chào bạn, bên bạn là trường hợp NLĐ tạm hoãn hợp đồng do dịch covid hay là tạm ngừng việc do vị cách ly phong toản vậy. Không biết bạn đã xem hướng dẫn tại QUyết định 23 chưa? Có gì mắc mình sẽ hướng dẫn cho bạn?

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn,mình thấy quyết định số 23 hướng dẫn khá chi tiết điều kiện, hồ sơ thủ tục làm trợ cấp cho người lao động đó bạn. Bạn đọc xem nhé

19/3/21
1,768
24
38
dạ công ty tạm ngưng hoạt động ấy ạ, hiện cty e cho nlđ nghỉ hết
Nếu công ty tạm ngưng hoạt động thì công ty bạn sẽ phải ra quyết định tạm hoãn hơp đồng lao động cho người lao động đúng không? Bạn làm như sau nhé:
Bước 1: Doanh nghiệp bạn làm văn bản xác nhận người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội. Trong 2 ngày, cơ quan BHXH sẽ cấp giấy xác nhận cho Doanh nghiệp
Bước 2: Doanh nghiệp bạn chuẩn bị hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp covid như sau:
- Bản sao văn bản thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương.
- Danh sách người lao động có xác nhận của cơ quan bảo hiểm xã hội theo Mẫu số 05 tại Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định 23
- Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu một trong các giấy tờ sau: Giấy tờ chứng minh người lao động đang mang thai; Giấy khai sinh hoặc Giấy chứng sinh của trẻ em; Giấy chứng nhận nuôi con nuôi; Quyết định giao, nhận chăm sóc thay thế trẻ em của cơ quan có thẩm quyền đối với đối tượng được quy định tại khoản 2 Điều 14 Quyết định này.
Bước 3: cơ quan tiếp nhận giải quyết hồ sơ hỗ trợ Covid: Ủy ban nhân dân huyện nơi công ty đặt trụ sở nhé bạn.
Bước 4: trong thời hạn 4 ngày làm việc, UBND huyện ra quyết định hỗ trợ và chi trả trợ cấp cho người lao động nhé bạn

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới