[Hỏi] Cho Em Hỏi Về Vấn Đề Tham Gia BHXH Của Em Gái E Ạ...

• Tạo bởi Hà Quỳnh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hà Quỳnh

Guest
Em xin chào mọi người
Em có 1 câu hỏi muốn hỏi ạ. Là trong trường hợp, em có 1 đứa em gái làm công ty được 2th đã đóng bảo hiểm xh (nhưng chưa được công ty cấp bìa bảo hiểm xã hội) bây giờ đã đi học đại học. Nhà trường yêu cầu chốt bảo hiểm ở cty để nhà trường làm bảo hiểm sinh viên. Nhưng khi chốt bảo hiểm ở công ty thì công ty lại báo phải ra trụ sở bhxh làm sổ. Em gái em cũng đã ra trụ sở bhxh, thì nhân viên bhxh lại yêu cầu phải làm sổ ở công ty mới chốt được.
*Lưu ý: lúc em gái em nghỉ cty đã xuống chốt bh, nhưng bà bảo vệ không cho vào nên không chốt được ạ.
Vậy bây giờ em phải làm sổ oét đâu, và làm cách nào để làm lại sổ ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!
(Mong add duyệt bài giúp em ạ)

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em xin chào mọi người
Em có 1 câu hỏi muốn hỏi ạ. Là trong trường hợp, em có 1 đứa em gái làm công ty được 2th đã đóng bảo hiểm xh (nhưng chưa được công ty cấp bìa bảo hiểm xã hội) bây giờ đã đi học đại học. Nhà trường yêu cầu chốt bảo hiểm ở cty để nhà trường làm bảo hiểm sinh viên. Nhưng khi chốt bảo hiểm ở công ty thì công ty lại báo phải ra trụ sở bhxh làm sổ. Em gái em cũng đã ra trụ sở bhxh, thì nhân viên bhxh lại yêu cầu phải làm sổ ở công ty mới chốt được.
*Lưu ý: lúc em gái em nghỉ cty đã xuống chốt bh, nhưng bà bảo vệ không cho vào nên không chốt được ạ.
Chào em, cái này là do công ty của em, khi báo tăng đóng bảo hiểm cho em gái em phải đề nghị cấp sổ bảo hiểm thì mới được chứ em của em không thể tự cấp sổ hoặc ra bảo hiểm xin cấp sổ. Do đó, vấn đề mấu chốt là ở công ty em, về nói chuyện với công ty đề nghị công ty làm thủ tục cấp sổ cho, cái này giải quyết khá đơn giản chắc do công ty không biết cách làm nên ngại không làm thôi em ạ. Bảo công ty làm công văn gửi lên bảo hiểm để đề nghị rà soát hồ sơ và cấp sổ cho em, sau đó mới chôt được sổ nhé.

19/3/21
1,768
24
38
Em xin chào mọi người
Chào em, về nguyên tắc khi mà làm bảo hiểm xã hội, nếu mà người lao động đó chưa có sổ bảo hiểm thì khi báo tăng công ty phải đề nghị cấp sổ cho em, chắc là công ty em làm không cấp sổ cho em khi báo tăng rồi nên mới bị thế em ạ, giờ nói công ty làm công văn đề nghị bảo hiểm rà soát lại và cấp sổ bảo hiểm cho em nhé. Khá phiền đây nhưng vấn đề là công ty có làm cho em hay khong em ạ, còn họ không hỗ trợ thì cũng chịu. Biết thì làm khá dễ.