[Hỏi] Cho Em Hỏi Có Ai Bị Rơi Vào Trường Hợp Cả Công Ty Nhận Được Hết Rồi Chỉ Có 1 Mình Mình Mãi Chưa Thấy Không Ạ?

• Tạo bởi Hoàng Nữ Yến Thanh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hoàng Nữ Yến Thanh

Guest
Cho em hỏi có ai bị rơi vào trường hợp cả công ty nhận được hết rồi chỉ có 1 mình mình mãi chưa thấy không ạ :((((. Là người đi làm cho công ty mà cuối cùng mình lại là người duy nhất chưa được nhận :((. Em là trường hợp duy nhất trong công ty đã từng hưởng bảo hiểm thất nghiệp, không biết có phải lý do này không. Trường hợp từng làm bhtn nhưng không sửa đổi gì về thời gian còn bảo lưu chưa hưởng so với file bảo hiểm gửi thì đưa vào mẫu 02 hay 03 ạ, em làm theo hướng dẫn đọc trong nhóm này nên đưa vào 02, nhưng bạn em lại được cán bộ quản lý hướng dẫn là đưa vào 03. Em gọi cho quản lý thì không nghe máy, nhắn tin ko trả lời, giờ ko biết có nên làm lại đưa vào 03 ko hay cứ chờ thôi. Có ai từng bị giống em chia sẻ kinh nghiệm với được ko ạ

19/3/21
1,768
24
38
Cho em hỏi có ai bị rơi vào trường hợp cả công ty nhận được hết rồi chỉ có 1 mình mình mãi chưa thấy không ạ :((((. Là người đi làm cho công ty mà cuối cùng mình lại là người duy nhất chưa được nhận :((. Em là trường hợp duy nhất trong công ty đã từng hưởng bảo hiểm thất nghiệp, không biết có phải lý do này không. Trường hợp từng làm bhtn nhưng không sửa đổi gì về thời gian còn bảo lưu chưa hưởng so với file bảo hiểm gửi thì đưa vào mẫu 02 hay 03 ạ, em làm theo hướng dẫn đọc trong nhóm này nên đưa vào 02, nhưng bạn em lại được cán bộ quản lý hướng dẫn là đưa vào 03. Em gọi cho quản lý thì không nghe máy, nhắn tin ko trả lời, giờ ko biết có nên làm lại đưa vào 03 ko hay cứ chờ thôi. Có ai từng bị giống em chia sẻ kinh nghiệm với được ko ạ
Chào em, em muốn biết làm mẫu 02 hay 03 thì em cần phải kiểm tra số liệu mà bên BHXH gửi vê đúng hay sai. Trước đay em đã nhận bảo hiểm thất nghiệp mấy tháng? Có còn tháng nào được bảo lưu hay không? Cứ nhận 1 tháng thất nghiệp sẽ bị trừ đi 12 tháng đóng BHXH, nếu còn phải được chốt bảo lưu vào sổ, nếu số liệu của bên bảo hiểm gửi về cho em là tất cả thời gian đóng mà không trừ đi thời gian em đã nhận thất nghiệp thì là sai rồi. Em phải làm mẫu 03 đề nghị sửa lại cho đúng thì mới được. Chắc là khi lên bảo hiểm họ phát hiện ra nên giữ lại trường hợp của em chưa chi tra thôi.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, em đã nhận BHTN rồi thì phải trừ thời gian đó ra, 1 tháng hưởng trừ đi 12 tháng đóng BHTN. Sau đó thì em check lại số liệu thực tế của em sau khi đã trừ với số liệu bên BHXH gửi về, nếu đúng rồi thì em mới được làm mẫu 02, nếu chưa đúng em phải làm mẫu 03 chứ. Chắc là bên BHXH gửi mẫu 01 về cho em có tổng thời gian đóng BHTN (tính cả số tháng em đã nhận thất nghiệp đúng không, sau đó em cứ lấy số liệu đúng như bảo hiểm gửi về và làm vào mẫu 02 đúng không, nếu làm vậy là em sai rồi, họ treo của em thôi)