[Hỏi] Cho e hỏi về báo tăng cho người chưa tham gia BHXH!

• Tạo bởi Anna Bùi
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
A

Anna Bùi

Guest
Cho e hỏi về báo tăng cho người chưa tham gia BHXH!
a/c cho e hỏi chút với ạ.
Cty e có 1 bạn nhân viên mới ra trường, chưa tham gia bảo hiểm nên chưa có mã sổ bảo hiểm, em đăng ký thì bên BH yêu cầu có bổ sung mã số sổ BHXH hoặc BHYT của các thành viên gia đình e ấy. Nhưng gia đình e ấy chưa có ai tham gia nên k có mã số.
E đã gửi cpn bổ sung theo yêu cầu của cán bộ phụ trách gồm: mẫu báo tăng lao động từ trên hệ thống, sổ hộ khẩu, giấy Khai sinh, CMT của e ấy, CMT của bố e ấy là chủ hộ và có giấy xác nhận của xã về quan hệ của e ấy với chủ hộ, (các giấy tờ đều công chứng, xác nhận đầy đủ). Nhưng hồ sơ vẫn bị từ chối.
A/c đã từng làm trường hợp báo tăng lao động như thế này chỉ giúp e hướng giải quyết với ạ.
Em cảm ơn ạ!

Bình luận hay nhất
Cty e có 1 bạn nhân viên mới ra trường, chưa tham gia bảo hiểm nên chưa có mã sổ bảo hiểm, em đăng ký thì bên BH yêu cầu có bổ sung mã số sổ BHXH hoặc BHYT của các thành viên gia đình e ấy. Nhưng gia đình e ấy chưa có ai tham gia nên k có mã số.
E đã gửi cpn bổ sung theo yêu cầu của cán bộ phụ trách gồm: mẫu báo tăng lao động từ trên hệ thống, sổ hộ khẩu, giấy Khai sinh, CMT của e ấy, CMT của bố e ấy là chủ hộ và có giấy xác nhận của xã về quan hệ của e ấy với chủ hộ, (các giấy tờ đều công chứng, xác nhận đầy đủ). Nhưng hồ sơ vẫn bị từ chối.
A/c đã từng làm trường hợp báo tăng lao động như thế này chỉ giúp e hướng giải quyết với ạ.
Em cảm ơn ạ!
Trường...
19/3/21
1,768
24
38
Em cảm ơn ạ!
Trường hợp này dễ mà bạn, bạn tra mã số BHXH cho bạn ấy xong kê khai vào hồ sơ báo tăng, khi đó bạn chỉ cần kê khai thông tin chung và thông tin tham gia BHXH của bạn ấy, còn phụ lục hộ gia đình không phải kê. Lưu ý trong hồ sơ báo tăng chọn phương án là tăng mới chưa có sổ để cấp sổ BHXH cho ban ấy. Bạn tra mã số BHXH cho bạn ý ở trang này: https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-ho-gia-dinh.aspx
Nếu không tra được, chụp chứng minh thư của bạn ấy mình tra giúp cho

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em cảm ơn ạ!
Chào bạn, cái này xử lý khá đơn giản
Bạn hiểu như sau nhé, đối với người chưa có mã số BHXH thì khi làm hồ sơ phải kê khai phụ lục hộ gia đình, và khi nộp hồ sơ phải đính kèm chứng minh thư 2 mặt. Do đó, bạn tra cứu được mã BHXH thì không phải làm thế nhé. Mã số BHXH bạn xem ở 10 số cuối trên thẻ BHYT của họ hoặc bạn tra cứu ở đây https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-ho-gia-dinh.aspx

19/3/21
1,768
24
38
em báo tăng nhầm số sổ bhxh của người lao động thành số sổ của người khác, vậy em báo giảm quá trình và báo tăng lại số sổ mới thì có bị truy thu tiền hay không ạ?
Em ơi, đừng làm thủ tục báo giảm, vì em báo giảm thì bên bảo hiểm vẫn sẽ hiểu số sổ bảo hiểm đó của em là đúng chỉ là họ không đóng nữa nên em báo giảm chứ không phải là do em báo nhầm số bảo hiểm xã hội ấy. Vì vậy, em phải làm công văn lên bảo hiểm trình bày rõ vấn đề và đề nghị điều chỉnh lại số bảo hiểm xã hội cho người lao động nhé em, thế mới giải quyết được triệt để vấn đề nhé. Đừng báo giảm không rắc rối lại rắc rối hơn

B

Bảo Trân

Guest
Em ơi, đừng làm thủ tục báo giảm, vì em báo giảm thì bên bảo hiểm vẫn sẽ hiểu số sổ bảo hiểm đó của em là đúng chỉ là họ không đóng nữa nên em báo giảm chứ không phải là do em báo nhầm số bảo hiểm xã hội ấy. Vì vậy, em phải làm công văn lên bảo hiểm trình bày rõ vấn đề và đề nghị điều chỉnh lại số bảo hiểm xã hội cho người lao động nhé em, thế mới giải quyết được triệt để vấn đề nhé. Đừng báo giảm không rắc rối lại rắc rối hơn
e làm mẫu TK1 và D01 để điều chỉnh, thì BHXH từ chối hướng dẫn là phải kèm theo kê khai mẫu 02 báo giảm sổ cũ bị sai và báo tăng sổ mới đúng, mà e hỏi có truy thu hong thì ngta không trả lời, e cũng sợ truy thu thêm 1 mớ tiền nửa

19/3/21
1,768
24
38
e làm mẫu TK1 và D01 để điều chỉnh, thì BHXH từ chối hướng dẫn là phải kèm theo kê khai mẫu 02 báo giảm sổ cũ bị sai và báo tăng sổ mới đúng, mà e hỏi có truy thu hong thì ngta không trả lời, e cũng sợ truy thu thêm 1 mớ tiền nửa
Nếu họ hướng dẫn vậy thì không bị truy thu em ạ, trước em báo tăng cho người này từ tháng mấy?

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
em báo tăng nhầm số sổ bhxh của người lao động thành số sổ của người khác, vậy em báo giảm quá trình và báo tăng lại số sổ mới thì có bị truy thu tiền hay không ạ?
Trước bên mình cũng bị thế bạn ạ, họ cũng bảo làm giảm theo D02 rồi tăng như bạn ấy, tiền không bị truy thu gì đâu bạn ạ, nên yên tâm nhé. Có gì cần hướng dẫn nhắn mình hỗ trợ

B

Bảo Trân

Guest
Trước bên mình cũng bị thế bạn ạ, họ cũng bảo làm giảm theo D02 rồi tăng như bạn ấy, tiền không bị truy thu gì đâu bạn ạ, nên yên tâm nhé. Có gì cần hướng dẫn nhắn mình hỗ trợ
Vậy mình cũng yên tâm, mình hỏi nhờ chị QL thu hướng dẫn thì c trả lời cũng không bít làm mình sợ. Cám ơn bạn

B

Bảo Trân

Guest
thế giờ em báo giảm cho họ thì em cũng báo giảm từ tháng 9/2020 và tăng lại theo mã BHXH đúng từ 9/2020, vậy thì tiền vẫn thế không phải đóng thêm đồng nào đâu em ạ.
dạ, đúng vậy á chị, e cũng phải báo giảm từ tháng 9/2020, rồi tăng lại, do trùng 1 ng khác nên ngta k làm đổi ngang sổ sợ bị mất quá trình của người kia đang đóng của sổ đó

19/3/21
1,768
24
38
dạ, đúng vậy á chị, e cũng phải báo giảm từ tháng 9/2020, rồi tăng lại, do trùng 1 ng khác nên ngta k làm đổi ngang sổ sợ bị mất quá trình của người kia đang đóng của sổ đó
Chị đoán là cái mã bị nhầm kia chắc cũng đang đóng BH ở công ty nào đó, mà đóng cả ở công ty em thì là bị trùng thời gian đóng ấy. Việc em giảm từ tháng 9/2020 được hiểu là giảm trùng thời gian đóng bảo hiểm. Sau đó em báo tăng lại cho họ theo mã mới từ tháng 9/2020. Em lưu ý khi làm hồ sơ thì nhớ đính kèm thêm cái công văn giải trình nhé em để họ rõ đầu đuôi vấn đề không hạch sách này nọ

B

Bảo Trân

Guest
Chị đoán là cái mã bị nhầm kia chắc cũng đang đóng BH ở công ty nào đó, mà đóng cả ở công ty em thì là bị trùng thời gian đóng ấy. Việc em giảm từ tháng 9/2020 được hiểu là giảm trùng thời gian đóng bảo hiểm. Sau đó em báo tăng lại cho họ theo mã mới từ tháng 9/2020. Em lưu ý khi làm hồ sơ thì nhớ đính kèm thêm cái công văn giải trình nhé em để họ rõ đầu đuôi vấn đề không hạch sách này nọ
dạ, e cám ơn chị nhiều ạ

19/3/21
1,768
24
38
Anh/chị hướng dẫn giúp e với ạ. NLĐ đã đóng BHXH đủ năm (30 năm) trong điều kiện lao động bình thường, nhưng chưa đến tuổi nghỉ hưu (57t) thì có được xin nghỉ hưu trước tuổi và hưởng được chế độ như thế nào?
Chào chị, khi đủ 30 năm nhưng mới chỉ 57 tuổi thì có thể về hưu sớm trước tuổi được nhưng với điều kiện là phải đi giám định sức khỏe suy giảm 61% hoặc 81% khả năng lao động thì mới được hưởng hưu sớm nhé, nếu giảm đinh mà không đủ 61% thì không được về hưu sớm đâu mà buộc phải chờ đủ 60 tuổi về hưu nhé ạ.
Giờ thì ông ấy có thể nghỉ ở nhà chờ hưu, nhận thất nghiệp đi ạ, khi nào đủ điều kiện thì nhận hưu