[Hỏi] Chào Mọi Người, Do Lần Đầu Tham Gia BHXH Nên Em Có Vài Thắc Mắc Mong Được Giải Đáp...

• Tạo bởi Khánh Linhh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
K

Khánh Linhh

Guest
Chào mọi người, do lần đầu tham gia BHXH nên em có vài thắc mắc mong được giải đáp
1) Ở trường hiện em có đang đóng BHYT tại trường đại học với mã ghi trên thẻ có đầu là SV......., em được biết là 10 mã số cuối chính là mã BHXH. Và hiện em đang có tài khoản trên VSSID. Vậy sau khi em hoàn thành chương trình học thì mã số BHXH này có bị mất ko ạ ? Đối với mấy cấp học trước em nhớ cũng đóng bhyt nhưng cứ mỗi lần thay đổi cấp học là lại đóng bhyt mới.
2) Hiện cty em đang đăng ký BHXH cho em, vậy em có thể lấy 10 con số đuôi ở thẻ BHYT hiện tại (ở mục 1) để đăng ký nối tiếp ko ạ ? Và như vậy SV ----> DN
3) Ở phần đăng ký , em thấy có mục phụ lục gia đình kèm thông tin BHXH của mỗi người, em tính hỏi là như vậy nhà em cũng được hưởng BHXH từ em ạ ? ( Nhà em không thuộc BHYT gia đình, cũng ko đăng ký BHXH). Nếu không được hưởng thì em tính hỏi là tại sao phải bắt buộc điền (Nhân sự nói với em là phải điền thì bên bảo hiểm mới xét)
Em cám ơn mọi người.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em,
1. Trước đây mỗi lần một mã là do luật tại thời điểm đó quy định, nay chỉ có 1 mã và mã đó sẽ theo em trọn đời nhé, em hết sinh viên mã đó vẫn còn và tồn tại nhé.
2. Hiện công ty đang đóng BHXH cho em, thì em khai là em có mã BHXH rồi, lấy 10 số cuối trên thẻ BHYT để đưa cho họ, và khi họ cấp thẻ BHYT cho em 10 số cuối vẫn là mã BHXH của em giống như hồi sinh viên, ký hiệu sẽ kiểu: DN4........
3. Điền phụ lục hộ gia đình là khâu bắt buộc để cấp mã BHXH và những người nhà em chẳng được lợi gì từ em. Ai đóng người đó hưởng. Thêm nữa, chỉ những ai chưa có mã BHXh thì mới phải khai phụ lục hộ gia đình, còn em đang có mã rồi thì không phải kê khai cái đó em nhé. Chắc kế toán chưa biết em có mã BHXH nên bắt em kê khai.
Còn tại sao phải kê khai thì do luật bắt kê khai thì em phải kê khai.

19/3/21
1,768
24
38
Chào mọi người, do lần đầu tham gia BHXH nên em có vài thắc mắc mong được giải đáp
1) Ở trường hiện em có đang đóng BHYT tại trường đại học với mã ghi trên thẻ có đầu là SV......., em được biết là 10 mã số cuối chính là mã BHXH. Và hiện em đang có tài khoản trên VSSID. Vậy sau khi em hoàn thành chương trình học thì mã số BHXH này có bị mất ko ạ ? Đối với mấy cấp học trước em nhớ cũng đóng bhyt nhưng cứ mỗi lần thay đổi cấp học là lại đóng bhyt mới.
2) Hiện cty em đang đăng ký BHXH cho em, vậy em có thể lấy 10 con số đuôi ở thẻ BHYT hiện tại (ở mục 1) để đăng ký nối tiếp ko ạ ? Và như vậy SV ----> DN
3) Ở phần đăng ký , em thấy có mục phụ lục gia đình kèm thông tin BHXH của mỗi người, em tính hỏi là như vậy nhà em cũng được hưởng BHXH từ em ạ ? ( Nhà em không thuộc BHYT gia đình, cũng ko đăng ký BHXH). Nếu không được hưởng thì em tính hỏi là tại sao phải bắt buộc điền (Nhân sự nói với em là phải điền thì bên bảo hiểm mới xét)
Em cám ơn mọi người.
Chào em,
1. hiện nay 10 số cuối trên thẻ BHYT là mã số BHXH của mỗi người, cái này là tồn tại vĩnh viên và không mất sau khi em hết là sinh viên. Còn trước đó mỗi lần mua BHYT là một mã khác nhau thì đó là do luật thời điểm đó như vậy.
2. Chào em, khi mua BHYT tại Doanh nghiệp mã sẽ là Dn nhé, 10 số cuối vẫn giữ nguyên nhé
3. Phần phụ lục hộ gia đình với người tham gia bảo hiểm mà chưa có mã số BHXH là bắt buộc do đó, nếu không kê khai bên BHXh sẽ không chấp thuận hồ sơ. Luật quy định là bắt buộc. Việc kê khai các thành viên hộ gia đình chẳng có lợi ích gì cho họ cả, đây là thủ tục tham gia thôi em