[Hỏi] Chào Mn Trong Diễn Đàn Mình Ạ, Em Có Vấn Đề Này Cần Mn Tư Vấn Giúp Em Với Ạ...

• Tạo bởi Bích Cẩm
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
B

Bích Cẩm

Guest
Chào mn trong diễn đàn mình ạ, em có vấn đề này cần mn tư vấn giúp em với ạ.

Hiện tại em làm công ty M này từ 1/4 đến nay,cty chính ở SG còn du án cua em ở Nha Trang,ban đầu thoả thuận sau 6 tháng làm việc sẽ tham gia bhxh, sau 2 tháng thử việc kí hđlđ.

Trong thời gian làm việc, sau khi hết tgian thử việc e đã có đề cập đến vấn đề hđlđ nhưng thời gian đó SG lẫn NT đều dịch, công ty thiếu nhân sự (cụ thể HR cũ nghỉ, thay HR mới), nên tạm ngưng ko đề cập đến vấn đề hợp đồng lao động. Đến thời điểm tháng 10/21, em có hỏi HR vấn đề hđlđ và bhxh vì đã đủ thời gian 6 tháng kể từ 1/4 - sau đó em nhận được phản hồi của HR mới rằng chị ấy đc bàn giao thông tin là đóng bảo hiểm sau 6 tháng là nv chính thức. Từ lúc vào làm đến nay e chỉ mới kí duy nhất thư mời nhận việc - đến nay đã là tháng 12/21, sau nhiều lần em tiếp tục đề cập đến vấn đề này thì ko được nhận phản hồi gì lại từ phía HR ngoài câu đang trình GĐ duyệt.

*mô tả sơ cho mn thì cty này thuộc dạng cty gia đình. Trong quá trình làm việc thì với lý do thiếu nhân sự, tính sai lương nv 6 tháng - ko có bảng lương, phải email xin bảng lương thì mới phát hiện ra tính sai lương rồi Truy thu. Thật sự là em có cảm giác cty đang lươn lẹo tránh đóng bhxh cho nhân viên.

Sau nhiều lần ko nhận được phản hồi như vậy, em nên làm cách nào để đòi được BHXH và HĐLĐ ah, BHXH thì ko thể đóng bù dc rồi (khoản chưa đóng như thoả thuận này có thể nhận vào lương luôn được ko ạ).

Vấn đề này ko phải chỉ có 1 mình em mà hơn 10 người ạ, mong a/c cho em lời khuyên.

19/3/21
1,768
24
38

Hiện tại em làm công ty M này từ 1/4 đến nay,cty chính ở SG còn du án cua em ở Nha Trang,ban đầu thoả thuận sau 6 tháng làm việc sẽ tham gia bhxh, sau 2 tháng thử việc kí hđlđ.

Trong thời gian làm việc, sau khi hết tgian thử việc e đã có đề cập đến vấn đề hđlđ nhưng thời gian đó SG lẫn NT đều dịch, công ty thiếu nhân sự (cụ thể HR cũ nghỉ, thay HR mới), nên tạm ngưng ko đề cập đến vấn đề hợp đồng lao động. Đến thời điểm tháng 10/21, em có hỏi HR vấn đề hđlđ và bhxh vì đã đủ thời gian 6 tháng kể từ 1/4 - sau đó em nhận được phản hồi của HR mới rằng chị ấy đc bàn giao thông tin là đóng bảo hiểm sau 6 tháng là nv chính thức. Từ lúc vào làm đến nay e chỉ mới kí duy nhất thư mời nhận việc - đến nay đã là tháng 12/21, sau nhiều lần em tiếp tục đề cập đến vấn đề này thì ko được nhận phản hồi gì lại từ phía HR ngoài câu đang trình GĐ duyệt.

*mô tả sơ cho mn thì cty này thuộc dạng cty gia đình. Trong quá trình làm việc thì với lý do thiếu nhân sự, tính sai lương nv 6 tháng - ko có bảng lương, phải email xin bảng lương thì mới phát hiện ra tính sai lương rồi Truy thu. Thật sự là em có cảm giác cty đang lươn lẹo tránh đóng bhxh cho nhân viên.

Sau nhiều lần ko nhận được phản hồi như vậy, em nên làm cách nào để đòi được BHXH và HĐLĐ ah, BHXH thì ko thể đóng bù dc rồi (khoản chưa đóng như thoả thuận này có thể nhận vào lương luôn được ko ạ).

Vấn đề này ko phải chỉ có 1 mình em mà hơn 10 người ạ, mong a/c cho em lời khuyên.
Chào em, vấn đề mà em đang lo lắng thì đúng là như vậy đó em ạ. Họ đang cố tình trốn đóng bảo hiểm xã hội cho em rồi. Em sẽ có những cách xử lý như sau:
1. Nói chuyện với công ty về việc làm đúng quy định của pháp luật là đóng bảo hiểm cho em, chỗ chưa đóng có thể trả bù vào lương cho em được nhé. Đây là hình thức giải quyết êm đẹp nhất.
2. Nếu công ty vẫn cố tình như vậy thì em có thể làm đơn lên Phòng lao động huyện và Bảo hiểm xã hội huyện đề nghị xuống thanh kiểm tra công ty về việc đóng bảo hiểm nha em. Cái này mà biết cách làm thì công ty có mà sợ chạy mất dép luôn em ạ. Cứ mạnh tay vào mà làm, đến cái quyền lợi tối thiểu nhất còn không có cho nhân viên thì làm được cái gì khác nữa, thiết tha gì cái khác nữa

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38

Chào em, vấn đề này em lưu ý như sau:
1. Công ty đang cố tình không đóng cho em và không làm đúng quy định của luật về bảo hiểm xã hội. Thật ra cũng có thể làm thủ tục truy thu bao hiểm được nhưng sẽ loằng ngoằng mà thường các công ty sẽ không làm thì ảnh hưởng đến công ty nên là em nói chuyện với công ty và yêu cầu công ty trả tiền bảo hiểm của những tháng chưa đóng đó vào tiền lương cho em là được nhé.
2. Nếu nói chuyện và làm việc nhẹ nhàng với công ty không được thì em làm đơn gửi lên bảo hiểm xã hội nơi công ty đang đóng trụ sở ấy để họ có thông bảo xuống thanh tra cho 1 trận là được em nhé. Các công ty ít nhiều gì cũng làm sai về bảo hiểm, do đó, họ rất sợ bị bên bảo hiểm sờ gáy, em làm đơn thẳng lên bảo hiểm cho họ sợ