[Hỏi] Chẳng là cty e có 1 bạn đang mang bầu, dự kiến sinh của bạn ấy là 2/6, bạn ấy làm hết 15/5 thì nghỉ sinh. E cần báo giảm thai sản ntn ạ?

• Tạo bởi dang tien
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
D

dang tien

Guest
E mới làm về mảng BHXH mọi người biết giúp e với ạ. Chẳng là cty e có 1 bạn đang mang bầu, dự kiến sinh của bạn ấy là 2/6, bạn ấy làm hết 15/5 thì nghỉ sinh. Mọi người cho e hỏi như vậy thì e cần báo giảm thai sản cho bạn ấy như thế nào ạ?
Em cảm ơn

Bình luận hay nhất
Chào bann, có nguyên tắc báo giảm tại điều 42 quyết định 595.2017.qđ.bhxh bạn nhé. Nếu trong tháng mà người lao động có 14 ngày làm việc trở lên trong tháng nghỉ thai sản không hưởng lương, tiền công thì tháng 5 sẽ báo giảm thai sản bạn nhé và ngược lại.
Bạn có thể xem video này, mình có hướng dẫn cách xác định chi tiết rồi bạn nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bann, có nguyên tắc báo giảm tại điều 42 quyết định 595.2017.qđ.bhxh bạn nhé. Nếu trong tháng mà người lao động có 14 ngày làm việc trở lên trong tháng nghỉ thai sản không hưởng lương, tiền công thì tháng 5 sẽ báo giảm thai sản bạn nhé và ngược lại.
Bạn có thể xem video này, mình có hướng dẫn cách xác định chi tiết rồi bạn nhé.

Sửa lần cuối:
Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Bạn xem Khoản 6 ĐIều 42 Quyết định 595/BHXH để xác định cách báo giảm nhé.
"6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động."
Nguyên tắc: Tính trên số ngày NLĐ nghỉ không hưởng lương, không tính theo ngày NLĐ đi làm việc. Việc xác định 14 ngày làm việc không hưởng lương thực hiện theo các bước như sau:
B1: Xác định ngày nghỉ hằng tuần của người lao động để tính số ngày làm việc thực tế có hưởng lương trong tháng.
B2: Đếm số ngày người lao động nghỉ việc không hưởng lương (lưu ý chỉ đếm những ngày làm việc có trả lương mà người lao động nghỉ chứ không đếm những ngày mà người lao động đi làm)
Từ kết quả của B2 sẽ xác định được việc người lao động có nghỉ từ 14 ngày làm việc không hưởng lương để báo giảm bảo hiểm.