[Hỏi] Các Chị Cho E Hỏi, Cty E Đóng Bhxh Theo Quý, Đã Đóng Đến Hết T9. Em Dự Sinh Đầu T10. Em Có 3 Vấn Đề Thắc Mắc...

• Tạo bởi Vĩnh Tường
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
V

Vĩnh Tường

Guest
Các chị cho e hỏi, cty e đóng bhxh theo quý, đã đóng đến hết t9. Em dự sinh đầu t10. Em có 3 vấn đề thắc mắc. Các chị có kinh nghiệm chỉ giúp e với ạ:
1. Giả dụ e sinh sớm vào cuối t9, thì cty báo giảm em vào t9 hay t10 ạ
2. Nếu e sinh 9/10 mà đầu t10 cty báo giảm em, thì thẻ bhyt của e có sử dụng để đi bệnh viện được k ạ.
3. Kế toán nói khi nghỉ thai sản, thẻ bhyt k sd đc, sẽ cấp thẻ khác sử dụng trong 6 tháng thai sản. Có đúng k ạ.

Bình luận hay nhất
Các chị cho e hỏi, cty e đóng bhxh theo quý, đã đóng đến hết t9. Em dự sinh đầu t10. Em có 3 vấn đề thắc mắc. Các chị có kinh nghiệm chỉ giúp e với ạ:
2. Nếu e sinh 9/10 mà đầu t10 cty báo giảm em, thì thẻ bhyt của e có sử dụng để đi bệnh viện được k ạ.
3. Kế toán nói khi nghỉ thai sản, thẻ bhyt k sd đc, sẽ cấp thẻ khác sử dụng trong 6 tháng thai sản. Có đúng k ạ.
Chào em, em lưu ý như sau nhé:
1. Em sinh con sớm vào cuối tháng 9 thì công ty sẽ báo giảm thai sản cho em vào tháng 10 em nhé
2. Công ty em báo giảm thai sản đầu tháng 10 cho em thì thẻ BHYT của em vẫn dùng được, vì người lao động nghỉ thai sản sẽ được dùng BHYT miễn phí của nhà nước nhé em.
3. Kế...
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, em lưu ý như sau nhé:
1. Em sinh con sớm vào cuối tháng 9 thì công ty sẽ báo giảm thai sản cho em vào tháng 10 em nhé
2. Công ty em báo giảm thai sản đầu tháng 10 cho em thì thẻ BHYT của em vẫn dùng được, vì người lao động nghỉ thai sản sẽ được dùng BHYT miễn phí của nhà nước nhé em.
3. Kế toán nói chưa đúng em nhé, thẻ BHYT của em vẫn dùng được, em được dùng thẻ BHYT của người nghỉ thai sản và vẫn chính là thẻ BHYT đó của em thôi không cấp thẻ khác cho em đâu nhé.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn,
1. ĐÚng rồi bạn ạ, công ty sẽ báo giảm thai sản cho bạn bắt đầu nghỉ tháng 10.
2. Thẻ BHYT của em sẽ vẫn dùng được kể từ ngày mà công ty làm hồ sơ báo giảm thai sản cho em nhé.
3. Nghỉ thai sản thì thẻ BHYT sẽ được dùng theo đối tượng của người nghỉ thai sản, trên hệ thống của bảo hiểm sẽ tự chuyển sang đối tượng của nghỉ thai sản. Nên vẫn dùng thẻ BHYT đó nhé và họ sẽ không cấp thẻ BHYT khác đâu nhé