[Hỏi] Các bạn cho mình hỏi sổ BHXH của mình bị rách gần hết bìa, vậy mình có phải làm lại ko? Và nếu cần thì đi đâu làm lại vậy ạ?

• Tạo bởi Anh Ba
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
A

Anh Ba

Guest
Các bạn cho mình hỏi sổ BHXH của mình bị rách gần hết bìa, vậy mình có phải làm lại ko? Và nếu cần thì đi đâu làm lại vậy ạ? Mình chuẩn bị đi lấy BHXH 1 lần nên cần chuẩn bị trước. Nhờ mọi người trả lời mình với ạ!

Bình luận hay nhất
Chào bạn, nếu sổ của bạn bị rách, hư hỏng thì bạn phải làm thủ tục đề nghị cấp lại sổ do bị rách nhé. Hồ sơ, thủ tục làm lại sổ như sau:
- Nếu bạn đang làm việc tại công ty: bạn yêu cầu công ty làm thủ tục cấp lại sổ BHXH cho bạn khi bị rách, hư hỏng trên phần mềm BHXH bạn nhé. Sau 5-7 ngày là BHXH sẽ trả sổ mới cho bạn thôi.
- Nếu bạn đã nghỉ việc: bạn cần chuẩn bị hồ sơ là chứng minh thư, đơn đề nghị cấp lại bìa sổ nộp cho cơ quan BHXH huyện nơi bạn đóng cuối cùng để họ cấp lại sổ cho nhé bạn
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, nếu sổ của bạn bị rách, hư hỏng thì bạn phải làm thủ tục đề nghị cấp lại sổ do bị rách nhé. Hồ sơ, thủ tục làm lại sổ như sau:
- Nếu bạn đang làm việc tại công ty: bạn yêu cầu công ty làm thủ tục cấp lại sổ BHXH cho bạn khi bị rách, hư hỏng trên phần mềm BHXH bạn nhé. Sau 5-7 ngày là BHXH sẽ trả sổ mới cho bạn thôi.
- Nếu bạn đã nghỉ việc: bạn cần chuẩn bị hồ sơ là chứng minh thư, đơn đề nghị cấp lại bìa sổ nộp cho cơ quan BHXH huyện nơi bạn đóng cuối cùng để họ cấp lại sổ cho nhé bạn

Bình luận hay nhất
A

Anh Ba

Guest
tks nhiều nha chị

19/3/21
1,768
24
38
Các bạn cho mình hỏi sổ BHXH của mình bị rách gần hết bìa, vậy mình có phải làm lại ko? Và nếu cần thì đi đâu làm lại vậy ạ? Mình chuẩn bị đi lấy BHXH 1 lần nên cần chuẩn bị trước. Nhờ mọi người trả lời mình với ạ!
Chào bạn, sổ BHXH bị rách gần hết bìa thì chắc chắn phải làm thủ tục để cấp lại tờ bìa bạn nhé. Bạn cầm bìa sổ lên cơ quan BHXH huyện nơi bạn đang thường trú theo sổ hộ khẩu, xin tờ đơn để đề nghị cấp lại tờ bìa bạn nhé. Sau đó, nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH, họ sẽ hẹ trả kết quả và cấp lại cho bạn 1 tờ bìa khác nha.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, sổ bảo hiểm của bạn rách thì phải cấp đổi bìa sổ khác nhé, nếu bạn không cấp đổi thì sỏ của bạn sẽ không làm được chế độ đâu. Vạy nên, trước khi đi làm BHXh 1 lần thì bạn cầm sổ Lên BHXh để đề nghị bên bảo hiểm cấp lại bìa khác cho bạn đi nhé. Bạn làm sớm đi nhé.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Bạn ơi cho mình hỏi, hiện tại vẫn đang làm việc ở công ty, muốn lấy sổ bảo hiểm xã hội ra cho việc cá nhân có được không bạn. Cảm ơn bạn nhiều. :)
Chào bạn, không biết bạn định lấy sổ ra để làm việc gì vậy bạn, bạn có thể nói rõ để mình chỉ cách cho nhé. Và 1 điều bạn cần lưu ý là: khi bạn đóng BHXh ở doanh nghiệp thì về nguyên tắc, doanh nghiệp đó phải trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn giữ chứ không được giữ sổ của bạn đâu. Vậy nên bạn có thể hỏi công ty để lấy sổ BHXh nhé bạn.

19/3/21
1,768
24
38
Bạn ơi cho mình hỏi, hiện tại vẫn đang làm việc ở công ty, muốn lấy sổ bảo hiểm xã hội ra cho việc cá nhân có được không bạn. Cảm ơn bạn nhiều. :)
Chào bạn, bạn muốn lấy sỏ để làm việc cá nhân được nhé bạn, bạn báo với công ty để trả sổ cho bạn giữ là được thôi à. Nhưng không biết bạn đinh làm gì, nhớ là đúng cấm sổ hay bán sổ Bảo hiểm xã hội nhé.

19/3/21
1,768
24
38
Bạn ơi cho mình hỏi về sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), mình hộ khẩu ở Phan Thiết, hiện đang nghĩ việc và ở TP.HCM, vậy mình phải về quê để làm lại sổ BHXH không? hay có thể làm lại BHXH tại TP.HCM.
Bạn bị mất sổ BHXH, muốn cấp lại sổ BH à. Bạn cấp lại ở cơ quan BHXH nơi đóng cuối cùng, trước làm việc và đóng BHXH cuối cung ở đâu thì giờ bạn đến BHXH đó để cấp lại sổ BHXH nhé bạn

X

Xuân1992

Guest
Bạn bị mất sổ BHXH, muốn cấp lại sổ BH à. Bạn cấp lại ở cơ quan BHXH nơi đóng cuối cùng, trước làm việc và đóng BHXH cuối cung ở đâu thì giờ bạn đến BHXH đó để cấp lại sổ BHXH nhé bạn
Mình nghỉ ngang nên không muốn quay lại lấy sổ BHXH nữa, đang tính báo BHXH sổ bị rách và hư để làm lại. bạn có cách nào hay hướng dẫn mình với.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Mình nghỉ ngang nên không muốn quay lại lấy sổ BHXH nữa, đang tính báo BHXH sổ bị rách và hư để làm lại. bạn có cách nào hay hướng dẫn mình với.
Thế thì báo sổ bhxh mất rồi cấp lại. Vấn đề là: với điều kiện là công ty kia đã chốt sổ bhxh cho bạn rồi thì khi cấp lại trên sổ mới ghi quá trình đóng của công ty đó, chứ nếu họ chưa chốt thì cấp lại cũng không có đầy đủ quá trình đóng đâu bạn nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Thế thì báo sổ bhxh mất rồi cấp lại. Vấn đề là: với điều kiện là công ty kia đã chốt sổ bhxh cho bạn rồi thì khi cấp lại trên sổ mới ghi quá trình đóng của công ty đó, chứ nếu họ chưa chốt thì cấp lại cũng không có đầy đủ quá trìn

19/3/21
1,768
24
38
Thế thì lên bhxh huyện nơi thường trú bạn báo mất và làm lại nhé bạn. Hoặc nếu bạn đang làm công ty khác thì bạn báo công ty mất sổ để xin cấp lại nhưng trước khi báo bann phải tra đượ chi tiết quá trình đóng BHXH. Bạn tra ở đây nhé. https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-dong-bao-hiem.aspx

N

Nhị nguyễn

Guest
Chị cho e hỏi 1 chút...em đã nghỉ công ty nhưng vì công ty đó xa giờ e muốn xin cấp lại sổ do rách bìa thì e đến cơ quan BHXH của tp thì có được không hay bắt buộc phải là cơ quan BHXH đã đóng bh cuối cùng ạ.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chị cho e hỏi 1 chút...em đã nghỉ công ty nhưng vì công ty đó xa giờ e muốn xin cấp lại sổ do rách bìa thì e đến cơ quan BHXH của tp thì có được không hay bắt buộc phải là cơ quan BHXH đã đóng bh cuối cùng ạ.
Chào em, em có thể báo mất sổ để xin cấp lai sổ bảo hiểm ở địa phương nơi em thường trú theo sổ hộ khẩu nhé, đừng báo rách sổ nhé. nhưng em lưu ý:
- KHi cấp lại sổ em phải kê khai đầy đủ quá trình đóng để làm căn cứ cấp, do đó, trước khi em đi làm thủ tuc cấp lại thì em tra cứu quá trình đóng trước đi nhé.
- Nếu sổ của em đã được công ty kia chốt rồi thì khi cấp lại sổ của em sẽ có đầy đủ tất các quá trình đóng bảo hiểm, nếu công ty kia chưa chốt cho em thì khi em cấp lại sổ sẽ không có quá trình đóng ở công ty kia đâu nhé.

19/3/21
1,768
24
38
Chào em, trường hợp này em sẽ xin cấp lại sổ do bị mất nhé chứ không phải cấp lại do rách đâu nha, em cứ đến BHXH huyện nơi em đang thường trú theo sổ hộ khẩu là được, nhưng khi báo mất, để có căn cứ cấp lại sổ em phải kê khai được quá trình em đã đóng bảo hiểm nhé. Nếu chưa biết quá trình đóng thì em nên tra cứu trước đi nhé

L

Lanvuong

Guest
Bạn ơi cho mình hỏi bìa sổ bảo hiểm mình bị rách nên bây giờ làm thế nào ạ

19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, nếu bìa sổ bảo hiểm rách thì bạn đi xin cấp lại bìa do bị rách là được nhé.
Nếu em vẫn làm việc ở công ty thì nhờ công ty làm thủ tục cấp lại cho, còn nếu em nghỉ rồi thì em tự đi làm hồ sơ mà cấp lại sổ bảo hiểm

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, nếu bạn đang là người lao động tại công ty thì bạn có thể nhờ công ty làm thủ tục xin cấp lại bìa sổ BHXH cho bạn do bị rách là được, cái này làm khá đơn giản, chỉ thao tác trên phần mềm là xong thôi bạn nhé. Còn nếu bạn đã nghỉ việc thì bạn có thể làm hồ sơ xin cấp lại bìa sổ trên app VssID là cũng được nhé, cũng khá nhanh và đơn giản