[Hỏi] Các ac cho e hỏi e nghỉ việc không lương từ tháng 5->tháng 8 nhưng vẫn được đóng BHXH. Vậy có đc nằm trong gói trợ cấp k ạ?

• Tạo bởi Đình Thông
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Đ

Đình Thông

Guest
1. Các ac cho e hỏi e nghỉ việc không lương từ tháng 5->tháng 8 nhưng vẫn được đóng BHXH. Vậy có đc nằm trong gói trợ cấp k ạ?
2. Nếu muốn nhận đc gói trợ cấp thì e cần phải làm những thủ tục gì ạ? Tháng 9 e báo cty hoãn đóng BHXH hay sao ạ?

Bình luận hay nhất
1. Các ac cho e hỏi e nghỉ việc không lương từ tháng 5->tháng 8 nhưng vẫn được đóng BHXH. Vậy có đc nằm trong gói trợ cấp k ạ?
2. Nếu muốn nhận đc gói trợ cấp thì e cần phải làm những thủ tục gì ạ? Tháng 9 e báo cty hoãn đóng BHXH hay sao ạ?
Chào em.
1. Em nghỉ việc không lương nhưng vẫn được bên công ty đóng bảo hiểm xã hội cho điều này bên bảo hiểm sẽ hiểu là em có làm việc và có lương như thế thì sẽ không được gói hỗ trợ covid đâu em nhé, muốn được thì kêu công ty em báo giảm nghỉ không lương khoảng 1 tháng là được nhé.
2. Uh, cần báo giảm lao động 1 tháng thôi là được, làm văn bản thỏa thuận tạm hoãn HĐLĐ nhé, em có thể xem thêm tại Điều 15 Quyết định 23 nhé...

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em.
1. Em nghỉ việc không lương nhưng vẫn được bên công ty đóng bảo hiểm xã hội cho điều này bên bảo hiểm sẽ hiểu là em có làm việc và có lương như thế thì sẽ không được gói hỗ trợ covid đâu em nhé, muốn được thì kêu công ty em báo giảm nghỉ không lương khoảng 1 tháng là được nhé.
2. Uh, cần báo giảm lao động 1 tháng thôi là được, làm văn bản thỏa thuận tạm hoãn HĐLĐ nhé, em có thể xem thêm tại Điều 15 Quyết định 23 nhé https://thuvienphapluat.vn/van-ban/...gap-kho-khan-do-dai-dich-COVID-19-480459.aspx

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Chào em.
1. Nếu có đóng BHXH thì không được gói hỗ trợ covid nhé
2. Muốn được nhận thì bên công ty em phải làm tạm hoãn HDLĐ cho NLĐ và báo giảm nghỉ KL chỉ cần báo giảm 1 tháng thôi là có thể làm được trợ cấp covid rồi em nhé.

19/3/21
1,768
24
38
vậy ko được rồi, công ty em vẫn đóng bhxh ạ, ko có lương thôi :(
Uh, nhiều công ty hỗ trợ người lao động kiểu đó mà, để đảm bảo vẫn đóng BHXH không gián đoạn và có thẻ BHYT dùng. Vậy muốn được hưởng trợ cấp covid thì em nói với công ty chỉ cần báo giảm Không lương 1 tháng thôi, sau đó làm chế độ, rồi báo tăng lại đóng bảo hiểm. Cân nhắc thiệt hơn trước khi làm vậy nhé em

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
vậy ko được rồi, công ty em vẫn đóng bhxh ạ, ko có lương thôi :(
Em nói chuyện với công ty xem phương án thế nào, rồi cân nhắc, vì chị thấy nhiều công ty làm chế độ nhân viên được hỗ trợ hết rồi, bên nhà nước chỉ hỗ trợ tiền 1 lần thôi, không phải là hỗ trợ hàng tháng đâu, nên làm trợ cấp xong thì lại báo đóng bảo hiểm trở lại là được.