[Hỏi] Các A Chị Nào Am Hiểu Về Chế Độ Hưởng Sau Sinh Cho E Câu Trả Lời Như Vậy Là Đúng Theo Luật Hay Là Sai Ạ?

• Tạo bởi Vũ Như Diễm
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
V

Vũ Như Diễm

Guest
Các bác cho e hỏi tý: Trước vk e bầu dự kiến sinh là 15/5/2021do sức khoẻ yếu thì đến ngày 21/4/2021 vk e đã xin nghỉ sinh ko đi làm nữa.Đến ngày 21/10/2021 vk e đi làm lại sau 3 ngày thì vk e xin nghỉ dưỡng sức sau sinh.Sau 3 tháng công ty thông báo là vk e ko đc hưởng Tiền 5 ngày nghỉ dưỡng sức sau sinh kia vì .5 ngày nghỉ kia vẫn nằm trong thời gian 6thg vk e nghỉ thai sản:🥺 Vậy Các a chị nào am hiểu về chế độ hưởng sau sinh cho e câu trả lời như vậy là đúng theo luật hay là sai ạ.
E cảm ơn

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Các bác cho e hỏi tý: Trước vk e bầu dự kiến sinh là 15/5/2021do sức khoẻ yếu thì đến ngày 21/4/2021 vk e đã xin nghỉ sinh ko đi làm nữa.Đến ngày 21/10/2021 vk e đi làm lại sau 3 ngày thì vk e xin nghỉ dưỡng sức sau sinh.Sau 3 tháng công ty thông báo là vk e ko đc hưởng Tiền 5 ngày nghỉ dưỡng sức sau sinh kia vì .5 ngày nghỉ kia vẫn nằm trong thời gian 6thg vk e nghỉ thai sản:🥺 Vậy Các a chị nào am hiểu về chế độ hưởng sau sinh cho e câu trả lời như vậy là đúng theo luật hay là sai ạ.
E cảm ơn
Chào em, vợ em nghỉ sinh thì phải nghỉ hết chế độ thai sản 6 tháng thì mới sang nghỉ dưỡng sức. Ví dụ nghỉ 6 tháng sinh của vợ em từ 1/1/2021 - 30/6/2021 thì sẽ phải nghỉ hết 6 tháng đó VÀ PHẢI nghỉ dưỡng sức bắt đầu tư ngày 1/7/2021 thì mới được nhé. Bạn xem mình nghỉ thai sản 6 tháng từ tháng mấy đến tháng mấy và ngày dưỡng sức của bạn có nằm trong 6 tháng nghỉ đó không. Nêu trung với 6 tháng nghỉ thai sản đó thì sẽ không được hưởng dưỡng sức đâu nhé

19/3/21
1,768
24
38
E cảm ơn
Ủa kỳ cục nhỉ, chị tính ra thì thấy 21/10/2021 thì vợ em đi làm là đúng ngày hết thai sản mà có bị trùng đâu nhỉ, nhưng nếu mà em có chi tiết thời gian nghỉ sinhc ủa vợ trong giấy làm chế độ sẽ rõ hơn. Thêm nữa, nếu mà bị từ chối hồ sơ thì phải bị từ chối luôn chứ sao lại đến tận 3 tháng mới có kết quả được nhỉ, có khi tiền về và họ tiêu mất của em rồi, chị thấy khả năng tiền dưỡng sức đã được trả về rồi em ạ