[Hỏi] Bố mình 59 tuổi rồi mới đóng bhxh được 16 năm, bây giờ phải làm sao?

• Tạo bởi Hoà thanh hoá
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Chào các bạn, bố mình năm sau về hưu mà hiện tại mới đóng bhxh được 16 năm, vậy làm sao phải để có lương hưu? Tính ra bhxh xã hỏi mà ngại quá.
Chào bạn, năm sau mà bố bạn về hưu thì bố bạn phải đáp ứng tuổi là 60 tuổi 6 tháng nhé bạn. Còn về vấn đề đóng bảo hiểm xã hội thì bố mới đóng được 16 năm. do đó, bạn nên lưu ý, tại thời điểm bố 60 tuổi 6 tháng tức là bố đủ điều kiện về tuổi hưởng lương hưu chỉ là bố thiếu số năm đóng BXH thôi, nên bố được quyền đóng tiếp 1 lần cho 4 năm còn thiếu để đủ 20 năm và hưởng lương hưu luôn. Việc đóng như thế nào thì bạn hướng dẫn bố cầm sổ BHXH ra cơ quan BHXH địa phương để làm hồ sơ bạn nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào các bạn, bố mình năm sau về hưu mà hiện tại mới đóng bhxh được 16 năm, vậy làm sao phải để có lương hưu? Tính ra bhxh xã hỏi mà ngại quá.
Chào bạn, năm sau mà bố bạn về hưu thì bố bạn phải đáp ứng tuổi là 60 tuổi 6 tháng nhé bạn. Còn về vấn đề đóng bảo hiểm xã hội thì bố mới đóng được 16 năm. do đó, bạn nên lưu ý, tại thời điểm bố 60 tuổi 6 tháng tức là bố đủ điều kiện về tuổi hưởng lương hưu chỉ là bố thiếu số năm đóng BXH thôi, nên bố được quyền đóng tiếp 1 lần cho 4 năm còn thiếu để đủ 20 năm và hưởng lương hưu luôn. Việc đóng như thế nào thì bạn hướng dẫn bố cầm sổ BHXH ra cơ quan BHXH địa phương để làm hồ sơ bạn nhé.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cái này đơn giản thôi bạn ạ. Luật bảo hiểm xã hội quy định nếu đã đủ tuổi về hưu mà chưa đủ số năm đóng bảo hiểm để về hưu thì người lao động được đóng 1 lần cho những năm còn thiếu để hưởng lương hưu. Vậy khi này, bố bạn chỉ cần ra BHXh nơi cư trú để đóng 1 cục cho 4 năm còn thiếu và về hưu luôn bạn nhé. Thủ tục hồ sơ cụ thể thế nào thì bạn dẫn bố ra BHXH địa phương để làm thủ tục nha: khi đi nhắn bố cầm sổ BHXH, chứng minh thư và sổ hộ khẩu nhé