[Hỏi] Bố e đang đóng bhxh mức lương 4.500.000 vnđ và mong muốn tiếp tục tham gia mức này nếu có thể. nếu đóng 1 năm thì chi phí thế nào vậy ạ?

• Tạo bởi Kim Dung
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
K

Kim Dung

Guest
Anh chị làm BHXH cho e hỏi nhờ với: Bố e sn 1961 ( năm nay 60t). đã tham gia bhxh cty đóng được 4 năm 8 tháng. nay có 2 phương án:
1 là: muốn rút sổ 1 lần
2 là: (nguồn này thì e không rõ thông tin mong a chị hướng dẫn) có người khuyên lên mua thêm 6 năm BHXH tự nguyện ở huyện để đủ 10 năm. đủ 10 năm đóng bhxh thì mình có quyền nộp thêm 10 năm BHXH nữa để đủ 20 năm đóng bhxh để sau hưởng lương hưu . nếu đúng là làm được như vậy thì mong a chị hướng dẫn thủ tục và mức phí.
Bố e đang đóng bhxh mức lương 4.500.000 vnđ và mong muốn tiếp tục tham gia mức này nếu có thể. nếu đóng 1 năm thì chi phí thế nào vậy ạ?

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, trưởng hợp này chị tư vấn cho em như sau.
1. Bố em chỉ có thể nhận 1 lần mà không thể đóng thêm để hưởng lương hưu được đâu
2. Đóng 1 cục chỉ áp dụng trong trường hợp bố em đã phải có thởi gian đóng là 10 năm khi đủ tuổi hưu, chứ không thể đóng 1 cục 6 năm, xong lại đóng 1 cục nữa 10 năm để trond 20 năm về hưu đâu bạn ạ.
Mà giả sử bố bạn có thể đóng như bạn nói và về hưu thì mức tiển đóng vào là rất cao, hơn 100tr hoặc 150tr đó bạn.
Như vậy, bố bạn chỉ có thể rút BHXH 1 lần thôi nhé

19/3/21
1,768
24
38
Anh chị làm BHXH cho e hỏi nhờ với: Bố e sn 1961 ( năm nay 60t). đã tham gia bhxh cty đóng được 4 năm 8 tháng. nay có 2 phương án:
1 là: muốn rút sổ 1 lần
2 là: (nguồn này thì e không rõ thông tin mong a chị hướng dẫn) có người khuyên lên mua thêm 6 năm BHXH tự nguyện ở huyện để đủ 10 năm. đủ 10 năm đóng bhxh thì mình có quyền nộp thêm 10 năm BHXH nữa để đủ 20 năm đóng bhxh để sau hưởng lương hưu . nếu đúng là làm được như vậy thì mong a chị hướng dẫn thủ tục và mức phí.
Bố e đang đóng bhxh mức lương 4.500.000 vnđ và mong muốn tiếp tục tham gia mức này nếu có thể. nếu đóng 1 năm thì chi phí thế nào vậy ạ?
Đúng như bạn Lan nói, bố bạn chỉ có thể nhận được bhxh 1 lần thôi và không thể đóng 1 cục 6 năm 10 năm để về hưu luôn được đâu bạn ạ, vì khi đủ tuổi về hưu 61 tuổi nhưng chưa đủ số năm đóng (4n8t) thì chỉ được đóng bhxh 1 lần cho nhưng năm còn thiếu để về hưu khi bố bạn thiếu không quá 10 năm thôi, ở đây bố bạn thiếu hơn 15 năm liền