[Hỏi] Bên mình có 1 bạn nghỉ thai sản từ t8/2020 - t1/2021 là hết thời gian thai sản nhưng mình chưa báo on cho bạn ấy, giờ báo giảm - chốt sổ như nào ạ?

• Tạo bởi Viết Anh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
V

Viết Anh

Guest
Mình có làm việc lễ tân ở 1 hộ kinh doanh cá thể, mới đây sếp mới giao việc bhxh cho mình (mình không biết làm về mảng này). Bên mình có 1 bạn nghỉ thai sản từ t8/2020 - t1/2021 là hết thời gian thai sản nhưng mình chưa báo on cho bạn ấy, bên cơ quan bhxh họ cũng chuyển cho bạn ý sang chế độ nghỉ không lương tính đến nay bắt đầu là tháng thứ 3.
Bây giờ bên công ty mình quyết định cho bạn ấy nghỉ từ đầu tháng 3 vì hết thời hạn hợp đồng và bạn ấy cũng muốn nghỉ trông con thì thủ tục báo giảm - chốt sổ thì mình phải làm ntn ạ?

Bình luận hay nhất
Chào bạn, trường hợp này bạn báo giảm trên PM là nghỉ hẳn là được thôi, tuy nhiên phải xem trạng thãi của bạn ấy là gì, nếu vẫn là nghỉ sản cần báo lại cho đúng rồi báo giảm tháng 3 nhé. Còn nếu từ 1 - nay là nghỉ không lương thì báo là nghỉ hẳn do đang nghỉ không lương nha bạn.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, trường hợp này bạn báo giảm trên PM là nghỉ hẳn là được thôi, tuy nhiên phải xem trạng thãi của bạn ấy là gì, nếu vẫn là nghỉ sản cần báo lại cho đúng rồi báo giảm tháng 3 nhé. Còn nếu từ 1 - nay là nghỉ không lương thì báo là nghỉ hẳn do đang nghỉ không lương nha bạn.

Bình luận hay nhất

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới