[Hỏi] bên công ty cam kết đóng bảo hiểm full lương nghĩa là như thế nào ạ

• Tạo bởi Thủy Lê
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
mọi người cho em hỏi với ạ. hiện tại em ứng tuyển vào một công ty với mức lương 20tr, bên công ty cam kết đóng bảo hiểm full lương nghĩa là như thế nào ạ
Chào bạn, bên công ty đóng bảo hiểm full lương cho bạn nghĩa là: lương thực nhận và sếp thực trả cho bạn là 20tr thì sẽ đóng bảo hiểm với mức lương là 20tr. Vậy hằng tháng bạn sẽ phải đóng 10.5% trên mức lương 2tr nhé bạn.
Vì nhiều công ty trả lương cao nhưng lại đóng bảo hiểm cho nhân viên với mức lương thấp để giảm chi phí, ví dụ lương trả cho nhân viên là 20tr nhưng sếp chỉ đóng bảo hiểm với mức 5 hoặc 6tr thôi ấy bạn. Vậy đóng full lương là được hiêu như vậy nha bạn

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
mọi người cho em hỏi với ạ. hiện tại em ứng tuyển vào một công ty với mức lương 20tr, bên công ty cam kết đóng bảo hiểm full lương nghĩa là như thế nào ạ
Chào bạn, đóng full lương là đóng theo kiểu là, lương sếp thực trả cho bạn bao nhiêu thì đóng hết bấy nhiêu. Trường hợp của bạn lương là 20tr thì sẽ đóng bảo hiểm xã hội với mức lương là 20tr luôn. Đóng thế thì mức tiền phải đóng hằng tháng là rất cao nhé

H

Hà THu

Guest
Chào bạn, đóng full lương là đóng theo kiểu là, lương sếp thực trả cho bạn bao nhiêu thì đóng hết bấy nhiêu. Trường hợp của bạn lương là 20tr thì sẽ đóng bảo hiểm xã hội với mức lương là 20tr luôn. Đóng thế thì mức tiền phải đóng hằng tháng là rất cao nhé
Như vậy mình có được phép tự đóng BHXH mà ko phải qua công ty ko bạn?

19/3/21
1,768
24
38
Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì người lao động làm việc ở Công ty có ký Hợp đồng lao động thì bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội nhé, còn bạn phải đóng bảo hiểm qua công ty mới đúng còn bạn không tự đóng được đâu nhé, đo là quy định rồi bạn ạ. Trừ khi bạn thỏa thuận với công ty, và công ty phải tự hợp lệ giấy tờ của bạn nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Khong tự đóng được đâu bạn nhé, đúng luật là như vậy. Còn bạn có thể thỏa thuận với công ty về việc không đóng bảo hiểm ở công ty nhé, và sau đó bạn có thể tự đóng ở nơi khác. Nhưng ít công ty đồng ý lắm vì hậu quả mà công ty phải nhận khi làm như vậy là rất lớn nên thường họ sẽ không đồng ý đâu nhé