[Hỏi] Bảo Hiểm Thất Nghiệp

• Tạo bởi Đoàn thị Lam
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Cho e hỏi phụ nữ nghỉ chế độ sau sinh 6 tháng có được đóng bảo hiểm và bảo hiểm thất nghiệp không ạ?
E cảm ơn ạ.
Chào bạn, bạn đang muốn hỏi cho trường hợp là 6 tháng nghỉ thai sản của lao động nữ hay là sau khi nghỉ hết chế độ thai sản đi làm lại? Ở đây mình sẽ nói cụ thể cho bạn cả 2 trường hợp nhé:
Trường hợp 01: Việc đóng BHXH, BHYT, BHTN trong 6 tháng nghỉ thai sản: Trong khoảng thời gian này, người lao động nữ nghỉ việc ở nhà chăm con, hưởng chế độ thai sản, được bên BHXH trả tiền đầy đủ. Theo đó, học được cơ quan BHXH xác nhận là thời gian 6 tháng nghỉ thai sản có đóng BHXH, BHYT nhưng không được tính đóng BHXH nhé bạn.
Trường hợp 02: Sau khi hết chế độ thai sản 6 tháng đi làm lại, khi đi làm lại, lao động nữ có làm việc và có được trả lương, theo đó công ty và lao động nữ phải đóng BHXH, BHYT, BHTN đầy đủ theo quy định. NHư vậy, sau khi đi làm lại lao động nữ sẽ được đóng bảo hiểm đầy đủ BHXH, BHYT, BHTN

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cho e hỏi phụ nữ nghỉ chế độ sau sinh 6 tháng có được đóng bảo hiểm và bảo hiểm thất nghiệp không ạ?
E cảm ơn ạ.
Chào em, bảo hiểm trong 6 tháng nghỉ thai sản được quy định như sau:
- Cơ quan BHXH sẽ đóng BHXH, BHYT cho em trong 6 tháng nghỉ này. Em vẫn nhận đủ tiền chế độ mà không bị trừ gì hết
- Trong 6 tháng thai sản thì sẽ không được tính đóng bảo hiểm thất nghiệp