[Hỏi] Bạn Ktoan Bên Em Báo Bảo Hiểm Giảm Hẳn Chứ K Phải Giảm Bh Thai Sản. Vậy Sinh Xong E Phải Tự Làm Thủ Tục Để Hưởng Chế Độ Thai Sản Phải K Ạ?

• Tạo bởi Song Khánh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
S

Song Khánh

Guest
Mn cho e hỏi
Cuối tháng 9 này e sinh bé
Và nghỉ chế độ thai sản từ tháng 9 này
Nhưng bạn ktoan bên em báo bảo hiểm giảm hẳn chứ k phải giảm bh thai sản
Vậy sinh xong e phải tự làm thủ tục để hưởng chế độ thai sản phải k ạ
Gồm những gì vậy ạ mn?????
Sinh xong mơsi làm hay có giấy tờ nao cần thiết có thể làm trước ( như chốt sổ bh , qd nghỉ việc) để em còn làm dần ạ
Dịch dã sợ khó khẳn

Bình luận hay nhất
Mn cho e hỏi
Sinh xong mơsi làm hay có giấy tờ nao cần thiết có thể làm trước ( như chốt sổ bh , qd nghỉ việc) để em còn làm dần ạ
Dịch dã sợ khó khẳn
Chào em, em nghỉ việc hẳn đó à. Nếu em nghỉ hẳn thì nhớ nghỉ hẳn trước sinh nhé, tốt nhất là báo nghỉ hẳn việc luôn từ đầu tháng 9 này đi nhé. Sau đó công ty trả sổ bảo hiểm, chốt sổ cho em. Kêu công ty trả quyết định nghỉ việc cho em.
- Nếu em đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp thì làm hồ sơ lãnh thất nghiệp luôn sau khi nghỉ việc
- Sau này...
19/3/21
1,768
24
38
Mn cho e hỏi
Dịch dã sợ khó khẳn
Chào em, em nghỉ việc hẳn đó à. Nếu em nghỉ hẳn thì nhớ nghỉ hẳn trước sinh nhé, tốt nhất là báo nghỉ hẳn việc luôn từ đầu tháng 9 này đi nhé. Sau đó công ty trả sổ bảo hiểm, chốt sổ cho em. Kêu công ty trả quyết định nghỉ việc cho em.
- Nếu em đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp thì làm hồ sơ lãnh thất nghiệp luôn sau khi nghỉ việc
- Sau này sinh xong, em làm giấy khai sinh cho con, sau đó em chuẩn bị hồ sơ: sổ BHXH gốc, chứng minh thư, sổ hộ khẩu, giấy khai sinh của con đến BHXH huyện nơi thường trú theo sổ hộ khẩu là được nhé.
Em có thể tham khảo thêm bài viết sau nhé: https://dotbest.vn/threads/dieu-kie...quyet-che-do-thai-san-cho-nguoi-lao-dong.171/

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Mn cho e hỏi
Dịch dã sợ khó khẳn
Chào em, nếu báo giảm ngỉ hẳn thì em tự làm hồ sơ hưởng thai sản nhé, và đi mua luôn BHYT mà dùng đi không thì đi sinh không được tiền trong viện đâu.
Sau này sinh xong thì em chế độ thai sản gồm: sổ BHXH gốc đã chốt, chứng minh thư, sổ hộ khẩu, giấy khai sinh của con và nộp cho cơ quan BHXH huyện nơi em thường trú theo sổ hộ khẩu là được nhé
Em nghỉ việc hẳn thì em xem có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp không thì làm mà nhân nhé. Nhận cả thất nghiệp và bảo hiểm thai sản được nhé

19/3/21
1,768
24
38

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
dạ vậy em báo nhân sự báo giảm từ tháng 9 này cho e. Nếu em làm hưởng Bhtn se đc phát bhyt phải ko ạ? e dùng thẻ đó sinh đc k ạ?
ĐÚng rồi em ạ, nhưng sợ là em chưa kịp làm hồ sơ hưởng thất nghiệp thì em đã sinh em bé rồi. Vì từ thời điểm báo giảm, chốt sổ, sau đó em đi làm hồ sơ hưởng thất nghiệp cũng khá lâu đó.
Nếu công ty làm hồ sơ báo giảm nghỉ hẳn cho em trong tháng 9 thì BHYT của em ở doanh nghiệp vẫn dùng được hêt tháng 9 đó em ạ. Khi đó, nếu em sinh con trong tháng 9 vẫn dùng thẻ BHYT của doanh nghiệp được nha

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới