[Hỏi] Ba Em Vừa Gia Hạn BHYT Mà Em Của Em Chuẩn Bị Đi NVQS, Theo Quy Định Thì Ba Mẹ Em Sẽ Được Cấp BHYT 5 Năm, Vậy Số Tiền Đó Có Lấy Lại Được Không ?

  • Tạo bởi Huỳnh trân
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Huỳnh trân

Guest
Mn giải đáp giúp em
Ba em vừa gia hạn BHYT mà em của em chuẩn bị đi NVQS, theo quy định thì ba mẹ em sẽ được cấp BHYT 5 năm, vậy số tiền đó có lấy lại được không hay giải quyết thế nào vậy ạ
Cảm ơn mn
 
19/3/21
1,768
24
38
Mn giải đáp giúp em
Ba em vừa gia hạn BHYT mà em của em chuẩn bị đi NVQS, theo quy định thì ba mẹ em sẽ được cấp BHYT 5 năm, vậy số tiền đó có lấy lại được không hay giải quyết thế nào vậy ạ
Cảm ơn mn
Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);
Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ. Thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng.
==) Như vậy là được hoàn lại tiền đó bạn nhé, khi nào được câp thẻ BHYT của đối tượng thân nhân thì cầm 2 thẻ đó lên bảo hiểm địa phương để xin hoàn lại tiền cho thời gian chưa hưởng của thẻ tự nguyện hộ gia đình nhé.
 

Chủ đề tương tự