[Hỏi] a/c cho em hỏi v/v giải trình số lao động lệch so với thuế với ạ...

• Tạo bởi Lan Nhan
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
L

Lan Nhan

Guest
a/c cho em hỏi v/v giải trình số lao động lệch so với thuế với ạ: Bên em bị lệch các bạn sinh viên ký hợp đồng CTV lương theo giờ, thì em vẫn ghi lý do là hợp đồng CTV vào phần giải thích được không ạ, hay cần phải biến tấu khác đi thành HĐ ạ???

Bình luận hay nhất
a/c cho em hỏi v/v giải trình số lao động lệch so với thuế với ạ: Bên em bị lệch các bạn sinh viên ký hợp đồng CTV lương theo giờ, thì em vẫn ghi lý do là hợp đồng CTV vào phần giải thích được không ạ, hay cần phải biến tấu khác đi thành HĐ ạ???
Nếu bên em sử dụng lao động là sinh viên phải cân nhắc nhé, chị không rõ bên em ký công tạc viên cho các bạn ấy làm công việc gì ở công ty vậy? Mức lương trả và thời gia sử dụng như thế nào? Sao bên em không để hợp động dạng học việc, hay thử việc nhỉ?
Em đọc tham khảo bài này xem: https://dotbest.vn/threads/cau-chuyen-ve-thanh-tra-bao-hiem-tai-cac-doanh-nghiep-hien-nay.652/
19/3/21
1,768
24
38
Nếu bên em sử dụng lao động là sinh viên phải cân nhắc nhé, chị không rõ bên em ký công tạc viên cho các bạn ấy làm công việc gì ở công ty vậy? Mức lương trả và thời gia sử dụng như thế nào? Sao bên em không để hợp động dạng học việc, hay thử việc nhỉ?
Em đọc tham khảo bài này xem: https://dotbest.vn/threads/cau-chuyen-ve-thanh-tra-bao-hiem-tai-cac-doanh-nghiep-hien-nay.652/

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Bên chị cũng sử dụng sinh viên làm việc, nhưng mức lương chị để là 2tr/tháng, làm theo buổi và ký hợp đồng học việc, tập sự em ạ, chứ không phải là cộng tác viên. Em lưu ý, luật lao động mới áp dụng từ 2021 có quy định là tên hợp đồng là HĐ cộng tác viên nhưng trong các điều khoản mà em thỏa thuận giống như Hợp đồng lao động thì vẫn phải đóng BHXH đó em ạ.
Không viết em sử dụng theo cộng tác viên thì em chấm công, chấm lương như thế nào, mức lương bao nhiêu, thời hạn ký hợp đồng em để thế nào

19/3/21
1,768
24
38
bên em cộng tác với bạn chấm công 22 ngày/tháng, lương 4 triệu, thời hạn hợp đồng là 3 tháng ạ. Giờ em nên chỉnh sửa như thế nào nhỉ?
Em để như vậy bị truy thu là chắc rồi. Em nói rõ hơn là em thuê sinh viên này và ký với họ vào năm 2017 hay 2018 thế? QUyết toán thuế thu nhập trên thuế tổng là bao nhiêu tiền, em ký 3 tháng xong thôi hay là ký tiếp hợp đồng nữa?

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
bên em cộng tác với bạn chấm công 22 ngày/tháng, lương 4 triệu, thời hạn hợp đồng là 3 tháng ạ. Giờ em nên chỉnh sửa như thế nào nhỉ?
Bạn sửa thanh hợp đồng học việc ký 5 6 tháng gì đó, chấm công thì chấm nửa ngày công thôi, đừng chấm full công như vậy. 3 tháng lương 4tr thì tổng sẽ là 12 triệu, vậy chia thành hợp đồng 6 tháng, mỗi tháng 2tr tiền lương, chấm nửa ngày là ok bạn ạ

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới