[Hỏi] 1 người bị bệnh hiểm nghèo (ung thư) có làm bảo hiểm xh 1 lần luôn đc ko hay vẫn phải chờ 1 năm?

• Tạo bởi Minh Vĩnh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
M

Minh Vĩnh

Guest
Xin chào mọi người.mình có 1 người quen tham gia bhxh đc 12 năm 10 tháng tại tỉnh bình dương. Hộ khẩu thường trú tại hồ chí minh . Hiện tại đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp *nghỉ việc tháng 3 năn 2021).đang điều trị bệnh hiểm nghèo ( ung thư) tại hà nội. Mình muốn hỏi trường hợp này có làm hưởng bhxh 1 lần luôn đc không. Hay phải chờ 1 năm ( sợ rằng ko đợi đc). Thủ tục như thế nào. Có làm thủ tục tại hà nội đc ko. Ai biết tư vấn giúp mình. Cảm ơn moin người ạ

Bình luận hay nhất
Xin chào mọi người.mình có 1 người quen tham gia bhxh đc 12 năm 10 tháng tại tỉnh bình dương. Hộ khẩu thường trú tại hồ chí minh . Hiện tại đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp *nghỉ việc tháng 3 năn 2021).đang điều trị bệnh hiểm nghèo ( ung thư) tại hà nội. Mình muốn hỏi trường hợp này có làm hưởng bhxh 1 lần luôn đc không. Hay phải chờ 1 năm ( sợ rằng ko đợi đc). Thủ tục như thế nào. Có làm thủ tục tại hà nội đc ko. Ai biết tư vấn giúp mình. Cảm ơn moin người ạ
Chào bạn, nếu bạn ấy bị ung thư thì có thể nhận BHXH 1 lân luôn mà không cần phải chờ sau 1 năm đâu. Tuy nhiên, nếu lãnh BHXH 1 lần thì phải lanh tại tỉnh bình dương chứ không lãnh được ở hà nội đâu. Bạn ấy có thể ủy quyền cho người khác lãnh BHXH 1 lần tai bình dương được...
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, nếu bạn ấy bị ung thư thì có thể nhận BHXH 1 lân luôn mà không cần phải chờ sau 1 năm đâu. Tuy nhiên, nếu lãnh BHXH 1 lần thì phải lanh tại tỉnh bình dương chứ không lãnh được ở hà nội đâu. Bạn ấy có thể ủy quyền cho người khác lãnh BHXH 1 lần tai bình dương được nhé. Hồ sơ cần có như sau:
- Sổ bảo hiểm xã hội;
- Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần (mẫu số 14-HSB);
- Giấy ủy quyền theo mẫu số 13-HSB hoặc Hợp đồng ủy quyền có công chứng;
- Chứng minh nhân dân và Sổ hộ khẩu của người được ủy quyền (bản sao có chứng thực);
- Chứng minh nhân dân của người lao động hưởng BHXH một lần (bản chính).
Hồ sơ được nộp tại: Cơ quan BHXH cấp huyện hoặc cấp tỉnh nơi cư trú (trong trường hợp cơ quan BHXH cấp tỉnh được phân cấp giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội một lần).
Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan BHXH có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả tiền BHXH một lần

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Làm được luôn chế độ BHXH 1 lần đó bạn, nếu người đó bệnh không đi làm được thì ủy quyền cho người khác đi nhé nhưng nhớ phải xin được hồ sơ bệnh án để nộp kèm thì bên BHXH mới cho nhận tiền BHXH 1 lân nhé